Bị phạt tối đa 1 triệu nếu làm mất hóa đơn KHÔNG phải liên 2

  • Ke Toan Gioi
  • 1666
  • 2

Bạn đang lo lắng vì mất hóa đơn GTGT đầu ra, Mức tiền quy định với trường hợp mất hóa đơn liên 1,3...? Chúng tôi xin trinh bày mức phạt phải nộp khi làm mất hóa đơn KHÔNG phải liên 2

- Căn cứ vào tiết C, khoản 1 Điều 12 của Nghị định số 105/2013/NĐ-CP ngày 16/09/2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập như sau:

"Điều 12. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;

b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ."

 

- Căn cứ vào tiết a, khoản 4, điều 11 Thông tư số 10/2014/TT-BTC ngày 17/01/2014 của Bộ Tài Chính huớng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn quy định như sau:

"4. Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn khi hóa đơn chưa đến thời gian lưu trữ, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn. Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

Trường hợp người bán tìm lại được hóa đơn đã mất (liên giao cho khách hàng) khi cơ quan thuế chưa ban hành quyết định xử phạt thì người bán không bị phạt tiền.

Trường hợp người bán làm mất, cháy, hỏng các liên hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ (người bán đã lập hóa đơn khác thay thế cho các hóa đơn đã lập sai và đã xoá bỏ) thì người bán bị phạt cảnh cáo.

Trường hợp trong cùng một thời điểm, tổ chức, cá nhân thông báo mất nhiều số hóa đơn cho cơ quan thuế nhưng cơ quan thuế đủ căn cứ xác định tổ chức, cá nhân gộp nhiều lần mất hóa đơn để báo cáo cơ quan thuế thì xử phạt theo từng lần mất hóa đơn.

Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) có liên quan đến bên thứ ba, bên thứ ba do người bán thuê thì xử phạt người bán theo quy định tại điểm này."

=> Khi làm mất hóa đơn liên khác không phải liên 2 trong thời hạn lưu trữ thì bị xử phạt theo pháp luật về kế toán với  cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 - 1.000.000 đồng

Loading...
Có thể bạn quan tâm
Cẩm nang