Câu hỏi về chế độ thai sản?

  • Ke Toan Gioi
  • 134
  • 0
Tôi nghỉ việc ở công ty cũ vào tháng 08.2014 và được đóng BHXH từ 07/2013 đến 07/2014 . Tháng 10.2014 tôi vào làm ở công ty mới và đóng tiếp tục BHXH từ tháng 10.2014 dự tính tới tháng 02.2015 tôi nghỉ việc để xin con. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Trả lời

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi.

Theo Quy định về thủ tục hồ sơ hưởng chế độ thai sản bảo hiểm xã hội điều kiện hưởng chế độ thai sản BHXH như sau:

- Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Lao động nữ mang thai.
+ Lao động nữ sinh con.
+ Người lao động nhận nuôi con nuôi  ≤ 4 tháng tuổi.
+ Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.
 
- Người lao động phải đóng BHXH từ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

=> Theo thông tin bạn cung cấp, trong vòng 12 tháng trước khi sinh bạn được tham gia bảo hiểm > 6 tháng. Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện hành, bạn có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

- Về Thủ Tục hồ sơ và mức hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Thủ tuc, hồ sơ chế độ thai sản: Theo điều 9 quyết định số 01/QĐ-BHXH ngày 03/01/2014 của BHXH Việt Nam, có hiệu lực ngày 01/4/2014:

 +)  Đối với lao động nữ sinh con, gồm:
- Sổ bảo hiểm xã hội.
- Giấy chứng sinh (bản sao) hoặc Giấy khai sinh (bản sao) của con.     
- Danh sách thanh toán chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe Mẫu số C70A-HD  (Ban hành theo Thông tư số 178/TT-BTC ngày 23/10/2012 của Bộ Tài chính)

2. Thời gian hưởng chế độ thai sản:(Theo khoản 1 Điều 157 của Bộ luật Lao động số 10/2012/QH2013 ngày 18/6/2013 của Quốc hội có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/05/2013)

- Được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.
- Trường hợp sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng. Tối đa không quá 02 tháng.
 
- Hết thời gian nghỉ thai sản, nếu có nhu cầu có thể nghỉ thêm một thời gian không hưởng lương theo thoả thuận với người sử dụng lao động.

- Thời gian nghỉ nghỉ hưởng thai sản (kể cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần).

3. Mức hưởng chế độ thai sản:

- Trợ cấp 1 lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con. 

- Mức hưởng chế độ thai sản: = 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc của người mẹ.

- Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

 

Loading...