Hướng dẫn về thuế TNDN và thuế GTGT với chi phí quà tặng cho khách hàng

  • Ke Toan Gioi
  • 1379
  • 1

Khi đến dịp lễ tết các doanh nghiệp tại Việt Nam thường mua quà để biếu,tặng khách hàng, đối tác. Đây là vấn đề mà kế toán thường hay đặt ra nhiều câu hỏi: Có được khấu trừ VAT đầu vào không? Khi xuất quà tặng cho khách có phải xuất hóa đơn không? Có được tính vào chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN hay không? Những khúc mắc này thì hôm nay chúng tôi xin hướng dẫn các bạn vấn đề về thuế TNDN và thuế GTGT như sau:

1. Về thuế GTGT: 

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế giá trị gia tăng (GTGT):

- Tại Khoản 3 Điều 7 quy định giá tính thuế GTGT:

“Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại cùng thời điểm phát sinh các hoạt động này.

...”

- Tại Khoản 5 Điều 14 quy định nguyên tắc khấu trừ thuế GTGT đầu vào :

“Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá (kể cả hàng hoá mua ngoài hoặc hàng hoá do doanh nghiệp tự sản xuất) mà doanh nghiệp sử dụng để cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo dưới các hình thức, phục vụ cho sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì được khấu trừ”.

Căn cứ điểm 2.4 phụ lục 04 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC  ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

“...

b) Đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hóa đơn GTGT (hoặc hóa đơn bán hàng), trên hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hóa đơn xuất bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng”.

=> Nếu doanh nghiệp có mua hàng hóa để cho tặng khách hàng phục vụ cho họat động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì khi xuất hàng tặng, Công ty phải lập hóa đơn, tính kê khai nộp thuế GTGT như bán hàng hóa (giá tính thuế là giá hàng hóa cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm cho tặng và không ghi nhận doanh thu tính thuế TNDN của hóa đơn này), Doanh nghiệp được kê khai khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hóa đơn mua quà tặng (nếu đáp ứng điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào quy định tại Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC).

2. Về thuế TNDN:

Căn  cứ Thông tư  số 78/2014/TT-BTC ngày 18 tháng 06 năm 2014 của  Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) (áp dụng cho kỳ tính thuế từ năm 2014 trở đi):

- Tại Khoản 1 Điều 6 quy định các khoản chi được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

“1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

...”

- Tại Khoản 2.21 Điều 6 quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

“Phần chi vượt quá 15% tổng số chi được trừ, bao gồm: chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới; chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí; chi cho, biếu, tặng hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng. 

Tổng số chi được trừ không bao gồm các khoản chi khống chế quy định tại điểm này; đối với hoạt động thương mại, tổng số chi được trừ không bao gồm giá mua của hàng hoá bán ra. Đối với hàng hóa nhập khẩu thì giá mua của hàng hoá bán ra bao gồm thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế bảo vệ môi trường (nếu có). Đối với hoạt động kinh doanh đặc thù như xổ số, trò chơi điện tử có thưởng, đặt cược, casino thì tổng chi phí được trừ không bao gồm chi phí trả thưởng.

...”

=> Doanh nghiệp có mua hàng hóa để cho tặng khách hàng phục vụ cho họat động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì Chi phí quà tặng được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập tính thuế TNDN (thuộc khoản chi bị khống chế tỷ lệ theo quy định tại Khoản 2.21 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC nêu trên).

Loading...
Cẩm nang