Người lao động làm không lương doanh nghiệp có phải làm quyết toán thuế TNCN không?

  • Ke Toan Gioi
  • 114
  • 0
Chào anh (chị), anh (Chị) cho em hỏi:"Năm 2014 Doanh nghiệp không chi trả bất kỳ 1 khoản thu nhập nào cho người lao động (không phát sinh trả tiền lương, tiền công cho người lao động). Như vậy có phải quyết toán thuế TNCN không?" Em cảm ơn anh(Chị ) nhiều ạ.

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi,

Trường hợp của bạn công ty bạn phải Quyết toán thuế TNCN

Căn cứ theo Quy định tại điểm 1.c Điều 26 Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn:

"1.c) Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân, không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền."

Bạn download thông tư 111/2013/TT-BTC tại đây

Loading...